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VIFUPISHO VYA MANENO 
 
BMH 
 

Benjamin Mkapa Hospital 

CCTV   Closed Circut Television 

ICT  
 

Information, Communication and 
Technology 

ISO  
 

International Organization of Standardization 

MRI  
 

Magnetic Resonance Imaging 

N.K  
 

Nakadhalika 

OPD  
 

Outpatient Derpartment 

OSHA  
 

Occupational Health and Safety Authority 

PPRA  Public Procurement Regulatory Authority 
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SEHEMU YA KWANZA 
 
1.1 DIBAJI 
Hospitali ya Benjamin Mkapa ilianzishwa Kwa tamko la Rais wa 
Jamhuri ya muungano wa Tanzania wa awamu ya nne Mheshimiwa 
Dkt. Jakaya Mrisho kikwete la mwaka 2015 chini Tangazo la Serikali 
namba 454 (Government Notice No. 454) iliyotangazwa kwenye 
Gazeti la Serikali namba 40 la tarehe 16/10/ 2015 na ilizinduliwa na 
kuanza kutoa huduma tarehe 13/10/2015. 
 

Lengo la kuanzishwa kwa Hospitali hii ni kutoa huduma za afya za 
kibingwa (Specialised and Superspecialised Services), huduma za 
uchunguzi na tiba ya magonjwa yote ikijikita zaidi kwenye 
magonjwa ya Figo, Moyo, Macho, Saratani, huduma za upasuaji 
kwa njia ya matundu madogo (Endoscopy), kufanya tafiti, 
kufundisha wataalamu wa kada za afya, kufanya huduma tembezi 
(Outreach Services) na kutoa mafunzo endelevu kwa watumishi 
(Continuous Education); ili kupunguzia Serikali mzigo wa gharama 
za matibabu nje ya nchi. Hospitali kwa sasa inawatumishi wapatao 
372 na ina uwezo wa kulaza wagonjwa wasiopungua 400. 
 

Mkataba wa Huduma kwa Mteja umeandaliwa na Hospitali ya 
Benjamin Mkapa (BMH) kwa kushirikiana na wadau mbalimbali. 
Mkataba huu ni makubaliano baina ya mtoaji na mpokeaji wa 
huduma kwa madhumuni ya kuboresha huduma, kuongeza ufanisi 
na tija. Aidha, Mkataba huu utatumika kutoa elimu kuhusu aina ya 
huduma zinazotolewa, mikakati inayotumika katika kutoa huduma ili 
kufikia matarajio ya wateja. Mkataba huu unaeleza wazi haki na 
wajibu wa mteja na pia wajibu wa mtoa huduma. Ni imani ya 
Hospitali kwamba mkataba huu utajenga utamaduni wa kumjali 
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mteja na kujiweka katika nafasi yake wakati wote wa kutoa huduma 
(kuvaa viatu vya mteja), kuimarisha uhusiano kati ya Hospitali na 
mteja wake.  
 

Mkataba huu nitoleo la kwanza lenye lengo la kuweka uwazi na 
kubainisha viwango vya utoaji wa huduma ambavyo mtumiaji wa 
huduma ana haki ya kuvitegemea au kuvidai kwa kutumia Sheria, 
Kanuni, Taratibu na Miongozo ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. 
 

Ni matarajio kuwa wadau na wateja watafuata taratibu za Mkataba 
huu katika kutoa na kupata huduma. Mkataba huu umeanzishwa 
kwa kuzingatia wito wa Serikali wa kuleta mageuzi ya kujenga 
mifumo ya uwazi ya kutoa huduma kwa jamii. 
 

Hospitali ya Benjamin Mkapa inalenga kuwa mfano bora ndani na 
nje ya nchi katika kutoa huduma zilizo bora, zenye kiwango cha juu 
na zinazomlenga mteja. Hivyo, kupitia maoni yanayotolewa kwenye 
sanduku la maoni, namba za simu zilizowekwa kwenye mabango, 
uelimishaji wa kila siku unaofanywa na Maafisa Ustawi wa jamii na 
dodoso la kujazwa na wateja kitakuwa kipimo kizuri kujua hali ya 
uzingatiaji wa mkataba huu. 
 
.…………………………………….   ………………………………………. 

Dkt. Alphonce Chandika 
Mkurugenzi Mtendaji 

Hospitali ya Benjamin Mkapa 

Dkt. Deodatus Mtasiwa 
Mwenyekiti 

Bodi ya Wadhamini 
Hospitali ya Benjamin Mkapa 

June 2019 
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1.2 DIRA 
Kuwa hospitali yenye teknolojia ya juu kwa maendeleo endelevu ya 
nchi na jamii yenye afya  
 
1.3 DHIMA 
Kituo cha kutoa huduma bora za kibingwa na za kibingwa bobezi 
katika kukuza, kukinga, kutibu, huduma za kurejesha kazi za viungo 
vya mwili, mafunzo na tafiti kwa kutumia sayansi, teknolojia na 
ubunifu mpya. 
 
1.4 MISINGI YA MAADILI 

i. Kumjali Mteja 
Kutoa huduma zinazomjali mteja na kusimama kwenye 
nafasi ya mteja wakati wote wa kutoa huduma, kuweka 
mazingira ya utoaji huduma unaomjali mteja kwa 
kumheshimu bila kujali kabila, dini, hali na rangi kwa 
kuzingatia utu, uaminifu na lugha nzuri ya mawasiliano. 

 

ii. Uadilifu 
Hospitali ina wajibu wa kutoa huduma bora za afya kwa 
kuzingatia kanuni, maadili, uadilifu na umakini bila ya 
kuwepo na upendeleo wowote katika utoaji wa huduma 
isipokuwa kwa makundi maalum ambayo hupewa 
kipaumbele kwa mujibu wa Sera za nchi kama vile mama 
mjamzito, watoto chini ya miaka mitano, wazee na 
walemavu. 

 

iii. Heshima 
Watumishi wanawajibu wa kuwaheshimu wateja wao kwa 
kuzingatia Kanuni za Utumishi wa Umma  

 

iv. Uwajibikaji na uwazi 
Uongozi wa Hospitali na wafanyakazi watatimiza majukumu 
yao kwa wakati na kuhakikisha maelezo sahihi kuhusu 
huduma yanatolewa kwa wateja. 
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v. Ubora 

Hospitali itaendelea kuimarisha utoaji wa huduma 
zinazotakiwa na kutolewa kwa wakati. 

 
vi. Usalama 

Hospitali itashirikiana na vyombo vya ulinzi na usalama 
pamoja na wateja wake, ili kuleta ulinzi thabiti kwa wateja, 
mali za Hospitali, wafanyakazi na mali zao, pamoja na 
kuimarisha usalama wa taarifa za wateja. Pia kutumia 
teknolojia za kisasa kwa kuhakikisha eneo lote la Hospitali 
lina vifaa vya usalama kama vile camera za CCTV. 

 
1.5 MADHUMUNI YA MKATABA 

Madhumuni ya mkataba huu ni kuhakikisha wateja wanapata 
huduma stahiki kwa wakati, kumuwezesha mteja kujua haki zake 
za msingi wakati wote akiwa Hospitali na wajibu wake, 
kuwezesha utoaji wa huduma kwa usawa bila upendeleo na 
kutoa kipaumbele kwa watu wa makundi maalum 
yanayotambuliwa na sera ya nchi kama vile wazee, wajawazito, 
watoto, walemavu na dharura. 
 

 

 

 

 
 

SEHEMU YA PILI 
1.6 MUUNDO WA HOSPITALI 
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Muundo wa uongozi wa Hospitali una ngazi tatu muhimu nazo ni  

i. Bodi ya Wadhamini ya Hospitali 
ii. Kamati kuu ya Utendaji 
iii. Menejimenti ya Hospitali 

 
Aidha Hospitali ina Kurugenzi saba (7) na Vitengo saba (7) kama 
ifuatavyo; 

i. Kurugenzi ya Utawala na Rasilimali watu 
ii. Kurugenzi ya Huduma za Upasuaji  
iii. Kurugenzi ya Huduma za Tiba  
iv. Kurugenzi ya Huduma Shirikishi  
v. Kurugenzi ya Utafiti na Mafunzo  
vi. Kurugenzi ya Huduma za Uuguzi  
vii. Kurugenzi ya Mipango, Fedha na Bima 
viii. Kitengo cha Ukaguzi na Uhakiki Ubora wa huduma za afya 
ix. Kitengo cha Ufundi na Usimamizi wa mazingira 
x. Kitengo cha Ununuzi na Ugavi 
xi. Kitengo cha Ukaguzi wa Hesabu za Ndani 
xii. Kitengo cha TEHAMA na Takwimu 
xiii. Kitengo cha Sheria 
xiv. Kitengo cha Mawasiliano na Mahusiano kwa Umma 

 
1.8 MAJUKUMU YA HOSPITALI 

i. Hospitali hii hutoa huduma zenye ubora wa hali ya juu. 
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ii. Kujenga mazingira mazuri yanayowezesha kutoa mafunzo kwa 
wataalam wa afya ikiwa ni pamoja na masuala ya utafiti. 

iii. Kutoa huduma za afya na ushauri wa kitaalamu kwa jamii, 
Taasisi, na watu binafsi  

iv. Kusimamia na Kutekeleza sera za afya. 
v. Kutoa huduma za uchunguzi wa magonjwa ya aina mbalimbali.  
vi. Kufanya utafiti kuhusu huduma za afya na masuala mengine.  
vii. Kutoa huduma za uchuguzi na matengenezo ya vifaa tiba na 

ukarabati wa vifaa vya Hospitali.   
viii. Kutekeleza majukumu mengine yanayotakiwa Hospitalini kwa 

mujibu wa Sheria 
 

1.9 HUDUMA ZA HOSPITALI 
Huduma za wagonjwa 
wa nje 

 
 

! Kawaida 
! Dharura 

Huduma za wagonjwa 
wa kulazwa 

 
 

Huduma za Maabara 
 

HAEMATOLOGY 
 

! FBP 
! HB 
! SICKLING TEST 
! BLEEDING TEST (BT) 
! BT-BLOOD 

TRANSFUSION 
! BLOOD GROUPING AND 

-X-MATCH 
 

SEROLOGY 

! WIDAL TEST 
! H.PYLORI 
! VDRL 
! RHEUMATOID FACTOR 
! BRUCELLA 
! CrAg 
! Dengue  
! ASOT 
! HIV 
! UPT (PREGNANCY TEST) 
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! HEPATITS B&C 
! TPAH 

PARASITOLOGY 
 

! URINE ANALYSIS 
! STOOL ANALYSIS 
! BLOOD SLIDE (BS) 
! MRDT 
! Microfilaria 
! Occult blood 

IMMUNOLOGY 
 

! TSH 
! T3 
! T4 
! PSA 
! IPTH 
! IGG 
! PROGESTERONE 
! LH 
! ESTROGEN 
! TESTOSTERONE 
! CEA 
! AfP 
! Vitamin B12 
! BNP 
! Calcitonin  
! Troponin  
! CKMB 
! D-dimer 
! Insulin  
! Myoglobulin  
! B –HCG 
! Toxo-IgG 
! Toxo-IgM 

MICROBIOLOGY 
 

! CSF ANALYSIS 
! GRAM STAIN  
! CULTURE AND 

SENSITIVITY 
! Skin scraping 
! ZN stain  
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! Auramine O stain  
! Sputum for gene x-pert 
 

CHEMISTRY 
 

! CHOLESTEROL  
! CREATININE  
! UREA 
! URIC ACID  
! TRIGLYCERIDE 
! HDC 
! SGOT/ASAT 
! ALT/SGPT 
! BIL-TOLES 
! BIL-DIRECT 
! GLUCOSE (RBG/FBG   
! ALKALINE PHOSPHOTAS  
! ACID PHOSPHOTAS  
! HDL  
! LDL COLESTROL 
! TRIGLY CLIDE 
! GAMAGLOBIN  
! ALUBUMIN 
! PROTEIN  
! GPT 
! GOT 
! AMYLAS 
! BINLUBIN TOTAL  
! BINLUBIN DARECT 
! SODIUM 
! POTASSIUM 
! CHLORINE 

 
Huduma za Radiolojia 
 
 

 
 
 

! MRI  
! CT SCAN  
! FLUOROSCOPY 
! MAMMOGRAPHY 
! X-RAY 
! ECHO 
! ECG  
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! ULTRASOUND  

Huduma za Upasuaji 
 ! MAJOR SURGERY  

! MINOR SURGERY  

Huduma za Dawa 
 
 

! DISPENSING  
! STORE 

Huduma za Macho 

 ! VISUAL ACUITY PLAIN  
TEST 

! VISUAL ACUITY WITH 
PIN HOLE TEST 

! REFRACTION 
! LENSIOMETER 

CALCULATION 
! INTRA-OCULAR LENS 

CALCULATION 
(BIOMETRY) 

! A  AND  B SCAN 
! FUNDOSCOPY 
! YAG LASER 

CAPSULOTOMY 
! MINOR PROCEDURES 

o BILAMELAR 
TARSAL 
ROTATION 

o CHALAZION 
o PTERYGIUM 

EXCISION 
! KDB 

o MAJOR 
PROCEDURE 

" CATARA
CT 
SURGER
Y 

" GLAUCO
MA 
SURGER
Y 
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" CORNEA
L 
REPAIR 

" FOREIG
N BODY 
REMOV
AL 

! OUT REACH SERVICES 

Huduma za Pua Koo 
na Sikio 

  
! Minor procedures 
o Incision and drainage 

of abscess of 
ear/thoat/nose 

o Keloid excision 
o Keloid infiltration 
o Fiberoptic nasal 

laryngoscopy 
! Major procedures 
o Tonsillectomy 
o Adenotensillectomy 
o Nasal polypectomy 
o Laryngoscopy + 

biopsy 
o Turbinectomy 
o Pre auricular 

cystectomy 
o Micro laryngeal 

surgery 

Matibabu ya Njia ya 
Mkojo 
 

 ! Endo-urology 
+laparasopic 
surgery 

! Urolithiasis  
! Urethral 

reconstruction 
surgeries  

! Paedriatrics urology 
! Andro-urology 
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! Uro-gynaecology 

Matibabu ya Watoto 

PREVE
NTIVE 
AND 
CURAT
IVE 
SERVI
CES 

 
! Neonatology 
! Oncology 
! Malnutrition 
! Diarrhea  
! General condition 

Matibabu ya Saratani 
 

  
 
 
 

Huduma ya Kinywa na 
Meno 
 

 
 
 
 

! TOOTH FILLING 
! DENTAL SCALLING 

AND ROOT 
PLANNING  

! TOOTH 
EXTRACTION  

! SURGERY   

Huduma za za uzibuaji 
mishipa na Upasuaji 
waMoyo  
 

  
! Huduma za Uzibuaji 

mishapa, kuweka 
betri napasuaji wa 
moyo (Cath lab.) 

Huduma za Endoscopy 
Sevices 

 ! Obgy endoscopic 
surgeries 

! General surgery 
endoscopic surgeries 

! ENT endoscopic 
surgeries 

! Opththalmology 
endoscopic surgeries 

! Urological 
endoscopic surgeries 

 
Huduma na Matibabu 
ya Figo 
 

 ! Huduma za 
upandikizaji wa figo 

! Huduma za uchujaji 
wa damu (heamo-
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 dialysis) 

Huduma za Mama, 
baba na mtoto 

 ! Chanjo 
! Uzazi wa mpango 
! Ushauri 
! Kupima maendeleo ya 

ukuaji wa mtoto 
! Huduma za upasuaji 

wakinamama kwa njia 
ya  matundu madogo  

Huduma za Ushauri 
nasaha na upimaji wa 
hiari wa virusi vya 
ukimwi 

 ! Kwa wagonjwa 
waliolazwa na wa 
kila siku 

Huduma za kutunza 
maiti 
(Mortuary) 

 ! Kutunza miili  
! Kufanya uchunguzi 

wa sababu 
zilizopelekea kifo 

! Huduma zingine 
zinazohusiana na 
uandaaji wa miili 

Huduma za chakula  
 

  

Huduma za kufua 
nguo za Hospitali 

  

Huduma za kuchoma 
taka za Hosipitali 

 Taka zitokanazo la huduma 

 
1.10 VIWANGO VYA HUDUMA 

i. Hospitali inatoa huduma za kibingwa  
ii. Huduma ni za kiwango cha juu na zinazingatia ubora wa 

kitaifa na kimataifa na zinazomlenga mteja  
 

1.11 WATEJA WA HOSPITALI 
i. Wateja wa huduma za hospitali upande wa matibabu 
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Hawa ni wateja ambao hufika hospitali kupata huduma 
mbalimbali za matibabu. Baadhi ya makundi hayo ni kama 
wagonjwa wa Rufaa na rufaa binafsi, wagonjwa wa dharura. 

ii. Wateja wa hospitali upande wa huduma zingine 
tofauti na matibabu 
Hawa ni wateja ambao hufika hospitali kwa lengo la kupata 
huduma mbalimbali nje ya matibabu kama vile wanafunzi 
wanofika kwa ajili ya mafunzo, watafiti, vyombo vya ulinzi 
na usalama, wazabuni, taasisi mbalimbali na vyombo vya 
Habari. 

 
SEHEMU	YA	TATU	

 
1.12 AHADI NA MAJUKUMU YA KURUGENZI NA VITENGO 

KWA WATEJA 

1.12.1 Kurugenzi ya Utawala na Rasilimali Watu 

1.12.1.1 Majukumu Ya Kurugenzi ya Utawalana 
Rasilimali Watu 

i. Kutengeneza Mpango Mkakati wa Utawala na Rasilimali watu 
kwenye mambo yanayohusiana na ajira, maendeleo ya 
watumishi, mafunzo, kupanda madaraja, nidhamu, kudhibiti 
uhamaji holela wa watumishi, motisha wa utendaji kazi na 
ustawi. 

ii. Kutoa ushauri wa kiutawala na matumizi ya Rasilimali watu. 
iii. Kuhakikisha rasilimali watu inatumika kwa ufanisi na tija. 
iv. Kukusanya, kuchambua, kutunza na kuzisambaza taarifa 

mbalimbali zinazohusiana na mipangilio ya rasilimali watu. 
v. Kuwa kiunganishi kati ya Hospitali, Wizara ya Afya na Ofisi ya 

Rais, Menejimenti ya Utumishiwa Umma kuhusu operesheni za 
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kiutumishi wa Umma, Sera ya Utumishi wa Umma na Sheria 
mbalimbali zinazohusiana na Utumishi wa Umma. 

vi. Kutoa huduma zote za kiutawala, mpangilio wa maendeleo na 
kushughulikia mambo yote yanayohusiana na manufaa ya 
watumishi. 

vii. Kufanya kazi zingine kadri Kurugenzi itakavyopangiwa. 
 

1.12.1.2 Ahadi za Kurugenzi ya Utawala na Rasilimali Watu 
Ajira na Maendeleo ya Watumishi 

i. Kuhakikisha vibali vya nafasi zilizowazi kwa mwaka husika 
vinaombwa na kufuatilia. 

ii. Kuhakikisha mchakato wa ajira unakamilika ndani ya miezi 
mitatu baada ya kupata vibali. 

iii. Kujibu barua za watumishi wanaoomba kwenda safari za 
mafunzo, makongamano, warsha, na mikutano ya kikazi katika 
kipindi cha siku tatu za kazi baada ya kupokea barua husika. 

iv. Kuhakikisha vikao vya Menejimenti ya Hospitali na mikutano 
mingine inafanyika kama ilivyopangwa. 

v. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 
mteja/mgonjwa. 

 
Maslahi na Uhusiano Kazini 

i. Kuhakikisha barua za watumishi zinazohusiana na masilahi yao 
zinajibiwa ndani ya wiki moja baada ya kupokea barua hizo. 

ii. Kuhakikisha Sera na Kanuni za ndani zinarekebishwa kila baada 
ya miaka mitatu. 

iii. Kuhakikisha kuwa mikutano ya uongozi na wafanyakazi 
inafanyika kama ilivyopangwa. 

iv. Kuhakikisha vikao vya maamuzi vinafanyika kwa mujibu wa 
kalenda ya mwaka ya hospitali. 

v. Kuhakikisha Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi unafanyika 
mara mbili kwa mwaka kwa mujibu wa mkataba wa kuunda 
Baraza. 
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vi. Kuratibu mikutano mingine ya dharura kama itakavyojitokeza. 
vii. Kuhakikisha Kamati za nidhamu kwa ajili ya kusikiliza mashauri 

mbalimbali zinaundwa ndani ya wiki moja baada ya kupokea 
tuhuma au malalamiko. 

viii. Kuhakikisha upimaji wa utendaji wa wafanyakazi unafanyika kila 
mwisho wa mwaka wa fedha na mafunzo ya awali yatatolewa 
kabla ya kuanza kwa zoezi ili kuhakikisha kwamba watathmini 
wanapima watumishi walio chini yao kwa mujibu wa kanuni za 
Utumishi wa Umma. 

ix. Kuhakikisha maombi ya likizo ya wafanyakazi yanakuwa tayari 
ndani ya wiki mbili baada ya kuyapokea. 

x. Maombi ya mikopo katika Taasisi za kifedha yataidhinishwa 
ndani ya siku sabaza kazi baada ya kupokea maombi. 

xi. Kuhakikisha kuwa zoezi la kupandishwa vyeo na nyongeza ya 
mishahara kwa wafanyakazi linafanyika kila mwaka baada ya 
kupokea vibali kutoka serikalini. 

xii. Kuwasiliana na mifuko ya hifadhi ya jamii ili kuhakikisha 
michango ya wafanyakazi inaingizwa kwenye akaunti za 
wafanyakazi mara baada ya Hospitali kuwasilisha makato kutoka 
kwenye mishahara. 

xiii. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 
mteja/mgonjwa. 

 
Usalama wa Hospitali 

i. Kuhakikisha usalama wa wagonjwa, wafanyakazi, mali na vifaa 
vya hospitali. 

ii. Kusimamia maegesho ya magari kwa kudhibiti magari ya watu 
wa nje wanaoegesha kiholela. 

iii. Kudhibiti wazururaji na wafanyabiashara katika eneo la hospitali 
ili kuhakikisha wagonjwa na wafanyakazi wanakuwa katika hali 
ya utulivu. 

iv. Kuhakikisha ndugu wa wagonjwa wanafuata Kanuni na taratibu 
za kuona wagonjwa. 

v. Kuimarisha ulinzi kwa kutumia sera nzuri za ulinzi. 
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vi. Kushirikiana na wadau mbalimbali likiwemo jeshi la polisi 
kuhakisha Ziara za viongozi mbalimbali zinakuwa salama. 

vii. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 
mteja/mgonjwa. 

1.12.2 Kurugenzi ya Huduma za Tiba 

1.12.2.1 Majukumu ya Kurugenzi ya Tiba 
i. Kusimamia utekelezaji wa Sera, Miongozo mbalimbali, Kanuni na 

Sheria mbalimbali zinazohusiana na matibabu. 
ii. Kuhakikisha kuwa huduma zinazotolewa kwa wagonjwa 

zinafuata miongozo ya Wizara yenye dhamana ya Afya. 
iii. Kuhakikisha miongozo yote ya kitaifa na kimataifa inafuatwa ili 

kutoa huduma bora. 
iv. Kuhakikisha mikakati na miongozo yote ya kuimarisha ubora wa 

huduma inatengenezwa na inasimamiwa. 
v. Kusimamia utendaji kazi wa watumishi katika Kurugenzi na 

kuanzisha mikakati ambayo itainua utendaji kazi kwa ujumla. 
vi. Kusimamia utendaji kazi wa sehemu zote kwenye Kurugenzi. 
vii. Kusimamia mandeleo ya kitaaluma ya watumishi katika 

Kurugenzi. 
viii. Kufanya tathmini ya mara kwa mara kuhusiana na huduma 

zinazotolewa na Kurugenzi na kutoa ushauri pale inapohitajika. 
 

1.12.2.2 Ahadi za Kurugenzi ya Huduma za Tiba 
Kliniki ya Wagonjwa wa Nje  

i. Kliniki za wagonjwa wa nje zitaanza saa mbili asubuhi kwa siku 
za Jumatatu hadi Ijumaa. 

ii. Kukaribisha mteja /mgonjwa kwa lugha nzuri yenye staha. 
iii. Kukaribisha mteja/mgonjwa na ikiwezekana kutaja jina lake na 

kumjulia hali  
iv. Kumsikiliza mgonjwa kwa makini. 
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v. Kumuona mgonjwa katika hali ya faragha. 
vi. Kuomba ridhaa ya kumpima mgonjwa na kisha kumueleza tatizo 

lake. 
vii. Kumuelimisha mgonjwa/mteja kuhusu ugonjwa wake na 

kuelekeza umuhimu na nini kinatakiwa kufanyika. 
viii. Kuwaandikia wagonjwa dawa kulingana na ugonjwa na 

kuwaeleza madhara yanayoweza kutokea kutokana na matumizi 
ya dawa hiyo. 

ix. Kuwapa wagonjwa ushauri nasaha kulingana na ugonjwa 
walionao. 

x. Wazee/watoto/wasiojiweza watapewa kipaumbele katika kupata 
huduma za matibabu. 

xi. Kutumia kompyuta katika kuandika taarifa za wagonjwa na 
kuhakikisha usiri na usalama wa taarifa. 

xii. Kutoa ushauri/elimu kuhusu kujikinga na magonjwa mbalimbali 
ya kuambukizwa na yasiyo ya kuambukizwa. 

xiii. Kutoa ushauri nasaha kwa magonjwa yasiyo na tiba. 
xiv. Kutunza siri za wagonjwa kwa kuzingatia maadili ya Utumishi 

wa Umma. 
xv. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
 

Wagonjwa waliolazwa 
i. Kuhakikisha kuwa mgonjwa anapolazwa anaonwa na daktari wa 

zamu ndani ya saa moja. 
ii. Kuhakikisha mgonjwa anapolazwa anaonwa na daktari bingwa 

aliye zamu katika kitengo husika ndani ya saa 24. 
iii. Kuhakikisha wagonjwa wanaonwa na daktari kila siku (Services 

ward round). 
iv. Kuhakikisha wagonjwa walioko wodini wanaonwa na madaktari 

bingwa wa kitengo husika angalau mara mbili kwa wiki. 
v. Kuhakikisha wagonjwa wanaporuhusiwa wanapata ahadi ya 

kurudi kliniki bila usumbufu wowote. 
vi. Kuhakikisha ndugu wa wagonjwa wanaelezwa maendeleo ya 
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mgonjwa wao kufuatana na ridhaa yake mgonjwa ambaye 
hajitambui, taarifa hiyo atapewa ndugu yake wa karibu kama 
ilivyoandikwa kwenye taarifa za mgonjwa. 

vii. Kuhakikisha mgonjwa anaporuhusiwa anapewa ruhusa kwa 
maandishi. 

viii. Kutumia kompyuta kuandika taarifa za mgonjwa isipokuwa kwa 
matatizo ya mfumo. 

ix. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 
mteja/mgonjwa. 
 

Sehemu ya Magonjwa ya Figo na Njia ya Mkojo 

i. Kufanya upasuaji na kufuatilia maendeleo ya wagonjwa wa tezi 
dume  

ii. Kutibu matatizo ya mfumo wa mkojo. 
iii. Kutibu maradhi yanayohusiana na nguvu za kiume na uzazi. 
iv. Kuangalia na kutibu matatizo yanayohusiana na kuwa na mawe 

katia mfumo wa mkujo. 
v. Kutibu magojwa ya saratani katika mfumo wa mkojo. 
vi. Kutibu magonjwa yatokanayo na ajali katika njia ya 

mkojo(trauma). 
vii. Kutibu na kurekebisha njia ya mkojo (Reconstructive urology). 
viii. Kutoa elimu kwa wagonjwa wote kuhusiana na matatizo yao iwe 

figo au njia ya mkojo. 
ix. Kutoa huduma ya kusafisha damu kwa wagonjwa ambao figo 

hazifanyi kazi. 
x. Kufanya maandalizi yanayohusiana na upandikizaji wa figo. 
xi. Kufanya ufuatiliaji kwa wagonjwa waliofanyiwa upandikizaji wa 

figo. 
xii. Kutoa huduma ya kusafisha damu kwa kutumia mashine 

maalumu (dialysis machine). 
xiii. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
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Sehemu ya Magonjwa ya ndani na mfumo wa chakula 

i. Kufanya uchunguzi kwa wagonjwa wenye matatizo ya mfumo 
wa chakula. 

ii. Kutoa matibabu kwa wagonjwa kulingana na matokeo ya 
uchunguzi uliofanyika. 

iii. Kwa wagonjwa wasiolazwa watahudhuria kliniki kulingana na 
ratiba watakayopangiwa. 

iv. Wagonjwa wote watapatiwa elimu kulingana na magonjwa yao 
ili kuweza kujilinda zaidi. 

v. Tutawezesha zoezi la upasuaji kwa wagonjwa wa mfumo wa 
chakula wenye mahitaji ya huduma hiyo. 

vi. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 
mteja/mgonjwa. 

 
Sehemu ya Magonjwa ya Watoto 

i. Kutoa huduma za tiba kwa watoto chini ya miaka 14 wenye 
magonjwa mbalimbali. 

ii. Kuunganisha watoa huduma ya afya na walezi/wazazi wa 
watoto katika kusimamia tiba. 

iii. Kufuatilia tiba za watoto pale inapobidi mwendelezo wa tiba za 
watoto wakiwa nyumbani na katika shule. 

iv. Kutoa elimu kwa jamii kuhusu afya ya mtoto. 
v. Kuandika taarifa zote za mgonjwa kwenye mfumo wa 

kompyuta/jalada la mgonjwa kwa ajili ya utunzaji wa 
kumbukumbu. 

vi. Kuchunguza na kutoa huduma za matibabu kwa watoto wenye 
saratani. 

vii. Kutoa chanjo kwa watoto wachanga. 
viii. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
 

Sehemu ya Magonjwa ya moyo 
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i. Kutoa matibabu ya magonjwa ya moyo kwakiwango cha juu. 
ii. Kutoa huduma za upasuaji wa magonjwa ya moyo. 
iii. Kutoa huduma ya uchunguzi wa afya itokanayo na magonjwa ya 

moyo kwa ufanisi na utaalamu wa juu kwa kutumia vifaa vya 
hali ya juu kama vile cathlab. 

iv. Kutoa huduma za kinga ya magonjwa ya moyo, kwa wale 
walioko kwenye hatari ya kupata magonjwa ya hayo, vilevile 
kwa wale walio na magonjwa hayo ili wasiathirike zaidi. 

v. Kuelimisha umma kutokana na matokeo ya utafiti utakaokuwa 
unafanyika katika hospitali na nchi kwa ujumla kuhusu 
magonjwa ya moyo. 

vi. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 
mteja/mgonjwa. 

 
Sehemu ya magonjwa ya saratani, mfumo wa damu na 
matibabu ya nuklia 

i. Kutoa huduma ya magonjwa ya saratani na mfumo wa damu 
kwa kiwango cha juu. 

ii. Kutoa huduma ya uchunguzi kwa magonjwa ya saratani na 
mfumo wa damu kwa kutumia vifaa vya hali ya juu. 

iii. Kufanya maandalizi na upandikizaji wa uboho kwa wagonjwa 
wenye magonjwa mbalimbali ya mfumo wa damu. 

iv. Kutoa huduma za kinga kwa magonjwa mbalimbali ya saratani 
na mfumo wa damu. 

v. Kuelimisha umma kuhusu mbinu za kugundua mapema 
magonjwa ya saratani na kufahamu tiba inatolewaje na 
inapatikana wapi. 

vi. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 
mteja/mgonjwa. 

 
Sehemu ya magonjwa ya tiba ya mazoezi na afya ya akili 

i. Kutoa matibabu ya viungo kwa vifaa vya teknolojia ya kisasa. 
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ii. Kutoa huduma ya ushauri kwa magonjwa ya kusendeka ambayo 
hayana tiba na tiba yake ni matibabu ya viungo. 

iii. Kuelimisha umma kuhusu kupatikana kwa matibabu ya viungo 
kwa wagonjwa wenye matatizo ya viungo. 

iv. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 
mteja/mgonjwa. 

1.12.3 Kurugenzi ya huduma za Upasuaji 

1.12.3.1 Majukumu ya Kurugenzi ya Upasuaji 
i. Kusimamia huduma zinazohusiana na upasuaji. 
ii. Kuhakikisha mawasiliano ya idara ndani ya kurugenzi na 

kurugenzi zingine yanafanyika ili kuwezesha matibabu sahihi 
kwa wagonjwa. 

iii. Kuhakikisha huduma za uangalizi maalumu na huduma za dawa 
za usingizi zinapatikana. 

iv. Kuandaa na kutekeleza miongozo mbalimbali inayohusiana na 
utoaji wa huduma. 

v. Kusimamia utendaji kazi wa watumishi katika kurugenzi na 
kuanzisha mikakati ambayo itainua utendaji kazi kwa ujumla. 

vi. Kusimamia maendeleo ya kitaaluma ya watumishi katika 
Kurugenzi. 

vii. Kufanya tathmini ya mara kwa mara kuhusiana na huduma 
zinazotolewa na Kurugenzi. 

 
 
 

1.12.3.2 Ahadi za Kurugenzi ya Huduma za Upasuaji 
Sehemu ya Magonjwa ya Dharura, Usingizi na Uangalizi 
maalumu 

i. Kliniki zitaanza saa mbili na nusu asubuhi kwa siku za Jumatatu 
hadi Ijumaa. 
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ii. Kuwasikiliza wagonjwa kwa makini na kuandika maelezo yao. 
iii. Kuhudumia mgonjwa mmoja kwa wakati kwa kuzingatia faragha 

kadri itakavyowezekana. 
iv. Kumpima mgonjwa na kumwelekeza nini kinatakiwa kufanyika. 
v. Kumuelimisha mgonjwa kuhusu ugonjwa wake na kumueleza 

umuhimu wa kufanya vipimo kadri atavyokuwa inahitajika. 
vi. Kumuandikia dawa mgonjwa kulingana na ugonjwa wake na 

kumuelimisha madhara yanayoweza kutokea kulingana na 
matumizi ya dawa husika. 

vii. Kuwapanga wagonjwa wa upasuaji bila upendeleo. 
viii. Makundi maalumu yatapewa kipaumbele katika kupata huduma. 
ix. Kutunza siri ya matibabu ya mgonjwa. 
x. Madaktari kujitambulisha kwa wateja. 
xi. Kutoa huduma ya dharura kuokoa maisha mara tu wanapofika 

wagonjwa waliozidiwa au majeruhi wa ajari bila kujali uwezo 
wao wa kumudu kulipa. 

xii. Kwa haraka tutachambua wagonjwa ili kuweza kutoa 
kipaumbele cha matibabu kwa wale waliozidiwa sana ili 
kuhakikisha kwamba wagonjwa hawa wanapata matibabu 
kulingana na hali zao za kiafya. 

xiii. Kuanzisha tiba za mwanzo kwa wagonjwa kulingana na ugonjwa 
uliogundulika wakati wa uchunguzi ndani ya Sehemu ya 
magonjwa ya dharura. 

xiv. Kwa haraka tutahusisha na kuunganisha huduma mbalimbali za 
mabingwa katika kuhudumia wagonjwa. 

xv. Kutoana kusambaza huduma za tiba na uokoaji kwenye maafa 
mbalimbali ndani na nje ya Jiji la Dodoma na taifa kwa ujumla. 

xvi. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 
mteja/mgonjwa. 
 

Sehemu ya Magonjwa ya Wanawake na Afya ya uzazi 

i. Kliniki zitaanza saa mbili na nusu asubuhi kwa siku za Jumatatu 
hadi Ijumaa. 
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ii. Kuwasikiliza wagonjwa kwa makini na kuandika maelezo yao. 
iii. Kuhudumia mgonjwa mmoja kwa wakati kwa kuzingatia faragha 

kadri itakavyowezekana. 
iv. Kumpima mgonjwa na kumwelekeza nini kinatakiwa kufanyika. 
v. Kumuelimisha mgonjwa kuhusu ugonjwa wake na kumueleza 

umuhimu wa kufanya vipimo kadri atavyokuwa inahitajika. 
vi. Kumuandikia dawa mgonjwa kulingana na ugonjwa wake na 

kumuelimisha madhara yanayoweza kutokea kulingana na 
matumizi ya dawa husika. 

vii. Kuwapanga wagonjwa wa upasuaji bila upendeleo. 
viii. Makundi maalumu yatapewa kipaumbele katika kupata huduma. 
ix. Kutunza siri ya matibabu ya mgonjwa. 
x. Madaktari tutajitambulisha kwa wateja. 
xi. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
 

Sehemu ya magonjwa ya Mifupa na Mishipa ya Fahamu 
i. Kliniki zitaanza saa mbili na nusu asubuhi kwa siku za Jumatatu 

hadi Ijumaa. 
ii. Kuwasikiliza wagonjwa kwa makini na kuandika maelezo yao. 
iii. Kuhudumia mgonjwa mmoja kwa wakati kwa kuzingatia faragha 

kadri itakavyowezekana. 
iv. Kumpima mgonjwa na kumwelekeza nini kinatakiwa kufanyika. 
v. Kumuelimisha mgonjwa kuhusu ugonjwa wake na kumueleza 

umuhimu wa kufanya vipimo kadri atavyokuwa inahitajika. 
vi. Kumuandikia dawa mgonjwa kulingana na ugonjwa wake na 

kumuelimisha madhara yanayoweza kutokea kulingana na 
matumizi ya dawa husika. 

vii. Kuwapanga wagonjwa wa upasuaji bila upendeleo. 
viii. Makundi maalumu yatapewa kipaumbele katika kupata huduma. 
ix. Kutunza siri ya matibabu ya mgonjwa. 
x. Madaktari tutajitambulisha kwa wateja. 
xi. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
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Sehemu ya Magonjwa ya Kinywa na Meno 

i. Kliniki zitaanza saa mbili na nusu asubuhi kwa siku za Jumatatu 
hadi Ijumaa. 

ii. Kuwasikiliza wagonjwa kwa makini na kuandika maelezo yao. 
iii. Kuhudumia mgonjwa mmoja kwa wakati kwa kuzingatia faragha 

kadri itakavyowezekana. 
iv. Kumpima mgonjwa na kumwelekeza nini kinatakiwa kufanyika. 
v. Kumuelimisha mgonjwa kuhusu ugonjwa wake na kumueleza 

umuhimu wa kufanya vipimo kadri atavyokuwa inahitajika. 
vi. Kumuandikia dawa mgonjwa kulingana na ugonjwa wake na 

kumuelimisha madhara yanayoweza kutokea kulingana na 
matumizi ya dawa husika. 

vii. Kuwapanga wagonjwa wa upasuaji bila upendeleo. 
viii. Makundi maalumu yatapewa kipaumbele katika kupata huduma. 
ix. Kutunza siri ya matibabu ya mgonjwa. 
x. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
Sehemu ya Magonjwa ya Upasuaji wa kawaida 

i. Kliniki zitaanza saa mbili na nusu asubuhi kwa siku za Jumatatu 
hadi Ijumaa. 

ii. Kuwasikiliza wagonjwa kwa makini na kuandika maelezo yao. 
iii. Kuhudumia mgonjwa mmoja kwa wakati kwa kuzingatia faragha 

kadri itakavyowezekana. 
iv. Kumpima mgonjwa na kumwelekeza nini kinatakiwa kufanyika. 
v. Kumuelimisha mgonjwa kuhusu ugonjwa wake na kumueleza 

umuhimu wa kufanya vipimo kadri atavyokuwa inahitajika. 
vi. Kumuandikia dawa mgonjwa kulingana na ugonjwa wake na 

kumuelimisha madhara yanayoweza kutokea kulingana na 
matumizi ya dawa husika. 

vii. Kuwapanga wagonjwa wa upasuaji bila upendeleo. 
viii. Makundi maalumu yatapewa kipaumbele katika kupata huduma. 
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ix. Kutunza siri ya matibabu ya mgonjwa. 
x. Madaktari tutajitambulisha kwa wateja. 
xi. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
 

Sehemu ya Magonjwa ya Macho 

i. Kliniki zitaanza saa mbili na nusu asubuhi kwa siku za Jumatatu 
hadi Ijumaa. 

ii. Kuwasikiliza wagonjwa kwa makini na kuandika maelezo yao. 
iii. Kuhudumia mgonjwa mmoja kwa wakati kwa kuzingatia faragha 

kadri itakavyowezekana. 
iv. Kumpima mgonjwa na kumwelekeza nini kinatakiwa kufanyika. 
v. Kumuelimisha mgonjwa kuhusu ugonjwa wake na kumueleza 

umuhimu wa kufanya vipimo kadri atavyokuwa inahitajika. 
vi. Kumuandikia dawa mgonjwa kulingana na ugonjwa wake na 

kumuelimisha madhara yanayoweza kutokea kulingana na 
matumizi ya dawa husika. 

vii. Kuwapanga wagonjwa wa upasuaji bila upendeleo. 
viii. Makundi maalumu yatapewa kipaumbele katika kupata huduma. 
ix. Kutunza siri ya matibabu ya mgonjwa. 
x. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
 
Sehemu ya Magonjwa yaPua, Koo na Sikio 

i. Kliniki zitaanza saa mbili na nusu asubuhi kwa siku za Jumatatu 
hadi Ijumaa. 

ii. Kuwasikiliza wagonjwa kwa makini na kuandika maelezo yao. 
iii. Kuhudumia mgonjwa mmoja kwa wakati kwa kuzingatia faragha 

kadri itakavyowezekana. 
iv. Kumpima mgonjwa na kumwelekeza nini kinatakiwa kufanyika. 
v. Kumuelimisha mgonjwa kuhusu ugonjwa wake na kumueleza 

umuhimu wa kufanya vipimo kadri atavyokuwa inahitajika. 
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vi. Kumuandikia dawa mgonjwa kulingana na ugonjwa wake na 
kumuelimisha madhara yanayoweza kutokea kulingana na 
matumizi ya dawa husika. 

vii. Kuwapanga wagonjwa wa upasuaji bila upendeleo. 
viii. Makundi maalumu yatapewa kipaumbele katika kupata huduma. 
ix. Kutunza siri ya matibabu ya mgonjwa. 
x. Madaktari tutajitambulisha kwa wateja. 
xi. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
 
 

1.12.4 Kurugenzi ya Huduma za Uuguzi 

1.12.4.1 Majukumu ya Kurugenzi ya Huduma za Uuguzi 
i. Kusimamia shughuli zote zinazohusiana na Uuguzi na 

kuhakikisha huduma zinazotolewa ndani ya Hospitali ni bora. 
ii. Kuhakikisha wauguzi wote wanapimwa utendaji kazi. 
iii. Kuhakikisha shughuli zote za utasishaji wa vifaa mbalimbali 

unafanyika, huduma za vyakula kwa wagonjwa, ushonaji na 
huduma za ustawi wa jamii ziweze kutolewa. 

iv. Kusimamia na kuratibu masuala ya kitaaluma ya Uuguzi. 
v. Kusimamia uanzishwaji wa taratibu zitakazosimamia maadili ya 

wauguzi. 
vi. Kuandaa sera ndogondogo za hospitali na miongozo mingine 

inayohusiana na taaluma ya uuguzi. 
vii. Kuimarisha ushirikiano na idara mbalimbali ndani na nje ya 

kurugenzi. 
viii. Kutekeleza mabadiliko yanayohusu Uuguzi kutoka Baraza la 

wauguzi, chama cha wauguzi, OSHA nk. 
ix. Kutoa huduma ya ushonaji wa sare mbalimbali kama 

itakavyohitajika  
x. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
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1.12.4.2 Ahadi za Kurugenzi ya Huduma za Uuguzi kwa 
wagonjwa 

Mgonjwa wa Kliniki 

i. Kuhakikisha mgonjwa anapokelewa kliniki kwa kuzingatia 
taratibu zilizopo. 

ii. Kuhakikisha vipimo muhimu vya awali vinachukuliwa (vitals). 
iii. Kumuelekeza mgonjwa utaratibu wa malipo ya huduma, 

kumuona daktari, kupata vipimo na dawa. 
iv. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
 
Mgonjwa akipokelewa wodini 

i. Atapewa elimu kuhusu matumizi sahihi ya miundombinu 
katika wodi husika. 

ii. Kumueleza mgonjwa ni mtumishi yupi wa kumuita pindi 
anapohitaji msaada pamoja na matumizi ya kengere. 

iii. Atachukuliwa vipimo vyote vya awali (vitals) kama 
havikuweza kuchukuliwa kliniki au OPD. 

iv. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 
mteja/mgonjwa. 
 

Mgonjwa akiwa Wodini 

i. Kutoa huduma kwa wagonjwa bila kujali rangi, sura, umri, utaifa 
wake na kuhakikisha matumizi sahihi ya lugha wakati wa kutoa 
huduma. 

ii. Kutoa huduma kwa upendo, huruma na kwa staha. 
iii. Kuandaa mazingira bora na salama ya huduma kwa wagonjwa. 
iv. Kusaidia upatikanaji wa chakula kwa wakati kwa wagonjwa hasa 

wanaotoka mikoani. 
v. Kutoa huduma ya ustawi wa jamii kwa wagonjwa mbalimbali 

wakiwemo wasiojiweza, wazee nk. 
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vi. Kumweleza mgonjwa utaratibu wa matibabu pamoja na 
kumuelimisha ndugu wa mgonjwa kuhusu matibabu ya 
mgonjwa. 

vii. Kumueleza mgonjwa/ndugu utaratibu wa kufanyiwa vipimo na 
matumizi ya dawa. 

viii. Kuhakikisha mgonjwa anapata matibabu kulingana na tatizo 
alilonalo. 

ix. Kutoa ushauri nasaha kwa mgonjwa kulingana na tatizo Lake. 
x. Kutoa elimu ya afya kwa mgonjwa. 
xi. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
 

Mgonjwa akikamilisha matibabu 

i. Kuhakikisha mgonjwa anapata taarifa yake ya kuruhusiwa, 
maelekezo kuhusu matumizi ya dawa na tarehe ya kurudi kliniki.  

ii. Kuhakikisha mgonjwa anaporuhusiwa anapewa ruhusa kwa 
maandishi. 

iii. Atakabidhiwa vifaa vyake alivyokuja navyo. 
iv. Atapewa elimu kulingana na matatizo aliyonayo. 

 
Mgonjwa kabla ya kuingizwa chumba cha upasuaji 

i. Kuhakikisha maandalizi yote ya vipimo yamefanyika 
ii. Kuhakiki taarifa za mgonjwa kabla ya kuingizwa chumba cha 

upasuaji (majina kamili ya mgonjwa, ugonjwa, aina ya upasuaji 
unaotakiwa n.k) 

iii. Kuhakikisha fomu maalumu ya ukaguzi kuwa imejazwa kwa 
ukamilifu (Allergy, Communication problem, Pre-medication, 
Accompandined by, General condition of the patient, Category 
of the patient, History of passing urine, loose tooth, Hearing 
aids removal, Contact lens removal, Nail not coloured, Removal 
of cosmetics, Removal of properties, History of eating etc.)  

iv. Kuhakiki vifaa vyote vinavyohitajika kwenye upasuaji huo 
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ikiwemo dawa kama vimekamilika 
v. Kuhakikisha mgonjwa/ndugu amesaini hati ya kukubali 

kufanyiwa upasuaji huo 
vi. Kuhakiki baadhi ya vipimo (vitals) kabla ya kuingizwa chumba 

cha upasuaji  
 

Mgonjwa baada ya kufanyiwa upasuaji  

i. Mgonjwa atapelekwa sehemu ya kupumzikia (recovery) 
ii. Atawekwa kwenye mashine maalumu ya kuchunguza utendaji 

kazi wa mwili (monitor) kama kuna uhitaji chini ya usimamizi wa 
mtaalamu wa usingizi na muuguzi 

iii. Muuguzi na mtaalamu wa usingizi watamfuatilia mgonjwa huyo 
mpaka hapo watakapoona hali yake imeimarika ndipo 
ataruhusiwa kupelekwa wodini( vitals, Positioning, Drainage, 
patency of air way etc.) 

iv. Daktari na Muuguzi wa zamu chumba cha upasuaji atahakikisha 
ripoti ya upasuaji huo inaandikwa  

v. Daktari na muuguzi wa zamu watatoa taarifa kwa ndugu wa 
mgonjwa baada ya kukamilsha ripoti ya upasuaji 
 

Sehemu ya Ustawi wa Jamii na lishe 

vi. Kumsikiliza mteja/mgonjwa, kufanya mahojiano naye na 
kumuelimisha juu ya matatizo bila kuhukumu kulingana na 
matatizo aliyokuwa nayo na kutunza siri zinazohusiana na 
taarifa ya ugonjwa wake. 

vii. Kutoa elimu juu ya uchangiaji gharama za matibabu kwa 
mgonjwa na kumfanyia usaili unaopaswa kupata msamaha wa 
matibabu. 

viii. Kusikiliza malalamiko ya wagonjwa na kufuatilia ufumbuzi wa 
malalamiko yao 

ix. Kushughulikia/kutoa ushauri nasaha kwa wagonjwa wanaohitaji 
huduma husika. 
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x. Kuratibu shughuli za kuwasafirisha wagonjwa wenye barua za 
rufaa kutoka mikoani kwa mujibu wa taratibu. 

xi. Kutoa elimu kwa wagonjwa pamoja na ndugu zao watakaofika 
hospitalini kuhusu masuala mbalimbali ya afya. 

xii. Kuwashughulikia watoto wote waliotelekezwa/waliofiwa na 
mama zao wakati wa kujifungua na kuwaunganisha na ndugu 
zao. 

xiii. Kushughulikia/kutatua migogoro/matatizo yatakayojitokeza. 
xiv. Kuratibu masuala ya msamaha wa matibabu kwa wagonjwa 

wasiokuwa na uwezo. 
xv. Kuwaunganisha wagonjwa na watoa huduma wengine nje ya 

hospitali pale inapohitajika kama vile taasisi za dini, Asasi za 
kiraia nk. 

xvi. Kuwashughulikia wagonjwa wote waliookotwa na polisi na 
baada ya matibabu tutawatafuta ndugu zao kuwaunganisha 
nao. 

xvii. Kushiriki kutoa huduma za kisaikolojia wakati wa majanga kwa 
waathirika. 

xviii. Kutatua migogoro mbalimbalikwakushirikiana na kitengo cha 
sheria cha hospitali kwa ndugu wa marehemu, serikali za mitaa 
wanakoishi iwapo shida itajitokeza. 

xix. Kutembelea wafanyakaziwa Benjamin Mkapa Hospitali pindi 
wanapokuwa wameumwa au kupata na matatizo mbalimbali. 

xx. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 
mteja/mgonjwa. 

1.12.5 Kurugenzi ya Huduma za Tiba shirikishi 

1.12.5.1 Majukumu ya Kurugenzi ya Tiba Shirikishi 
i. Kusimamia shughuli zote zinazohusiana na utendaji kazi wa 

Famasi, Maabara na radiolojia. 
ii. Kuhakikisha miongozo yote inayohusu Famasi, Maabara na 

Radiolojia inatengenezwa na kutumika ipasavyo. 
iii. Kusimamia uhusiano na mawasiliano baina ya idara zote ndani 
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ya kurugenzi 
iv. Kusimamia utendaji kazi wa idara zote kwenye kurugenzi. 
v. Kusimamia maendeleo ya kitaaluma ya watumishi katika 

kurugenzi. 
vi. Kufanya tathmini ya mara kwa mara kuhusiana na huduma 

zinazotolewa na kurugenzi na kutoa ushauri pale inapohitajika. 
 

1.12.5.2 Ahadi za Kurugenzi ya Huduma za Tiba 
Shirikishi 

Sehemu ya Maabara  

i. Kuhakikisha wagonjwa wa nje wanachukuliwa sampuli ya 
vipimo kwa wakati baada ya kupokelewa kwenye chumba 
cha kutolea sampuli. 

ii. Kuhakikisha majibu ya vipimo yanatolewa kwa usahihi na 
ubora. 

iii. Kutoa majibu ya wagonjwa kwa wakati kulingana na muda 
uliokubalika ndani ya hospitali. 

iv. Kutoa huduma za dharura kila inapohitajika. 
v. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
 
Sehemu ya Dawa 

i. Kutoa dawa kwa muda usiozidi dakika thelathini (30) kwa 
mgonjwa wa wodini na dakika kumi na tano (15) kwa mgonjwa 
wa nje. 

ii. Kuhakikisha dawa zinazohitajika kwa wagonjwa zinapatikana 
famasi. 

iii. Kumuelimisha mgonjwa kuhusu matumizi sahihi ya dawa 
pamoja na madhara yanayoweza kujitokeza. 

iv. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 
mteja/mgonjwa. 
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Sehemu ya Radiolojia  

i. Kuwaelekeza wagonjwa juu ya maandalizi ya kufanya vipimo 
vya radiolojia. 

ii. Tutatoa majibu ya Radiolojia ndani ya saa 24. 
iii. Kutoa huduma za dharura kila inapohitajika. 
iv. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
 

Sehemu ya Kuhifadhina Uchunguzi wa Maiti 

i. Kuchukua maiti ndani ya dakika 30 mara baada ya kujulishwa. 
ii. Maiti zitahifadhiwa kwenye majokofu zikiwa na utambulisho 

sahihi. 
iii. Majina ya marehemu yataingizwa kwenye daftari/mfumo wa 

usajili kwa ajili ya kumbukumbu. 
iv. Uchunguzi wa kitalaamu wa maiti utafanyika kwa mujibu wa 

sheria na wataalamu wataandika kibali cha kuzika baada ya 
uchunguzi kukamilika. 

v. Taarifa ya uchunguzi itatolewa kwa mamlaka husika/wahusika 
baada ya uchunguzi. 

vi. Ndugu wa marehemu (mdhamini) atapewa kibali cha mazishi 
baada ya taratibu kukamilika. 

vii. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 
mteja/mgonjwa. 

1.12.6 Kurugenzi ya Utafiti, Mafunzona Ubunifu 

1.12.6.1 Majukumu ya Kurugenzi ya Utafiti 
i. Kutengeneza sera ndogondogo na miongozo inayohusiana na 

ufundishaji. 
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ii. Kusimamia wanafunzi wanaosoma kwa vitendo ndani ya 
hospitali. 

iii. Kuangalia na kutatua changamoto zinazojitokeza. 
iv. Kufanya mapitio ya Sera na miongozo inayohusiana na utafiti. 
v. Kutafuta maeneo yanayoweza kusaidia kupata rasilimali fedha 

kwa ajili ya kuendesha tafiti. 
vi. Kutoa taarifa za tafiti kwa wakati. 
vii. Kuanzisha na kuimarisha uhusiano na taasisi zinazofanya tafiti. 
viii. Kufanya tafiti. 
ix. Kuandaa nyenzo zinazohusiana na utafiti. 
x. Kuandaa na kusimamia maadili ya utafiti. 
xi. Kuwezesha usambazaji wa matokeo ya tafiti na mafunzo. 
xii. Kuwawezesha watumishi wa hospitali kufanya tafiti. 
xiii. Kuwezesha Kufanyika kwa huduma tembezi. 
xiv. Kuhakikisha wanataaluma walio kwenye mafunzo ya vitendo 

wanafanya mafunzo yao kwenye Idara mbalimbali kama 
ilivyopangwa. 

1.12.6.2 Ahadi za Kurugenzi ya Utafiti, Mafunzo na 
Ubunifu 

i. Kutoa huduma bora zakitafiti. 
ii. Kukusanya na kuchakata taarifa za hospitali ili kufanya maamuzi 

kwa kutumia takwimu. 
iii. Kufanya tafitikwa mujibu wa Sheria na Taratibu. 
iv. Kusimamiasera namiongozo ya kitafiti. 
v. Kusimamia ufundishajiwa wanafunzi ndani ya hospitali. 
vi. Kuhakikisha takwimu zinazotolewa nahospitalini ni sahihi. 
vii. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
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1.12.7 Kurugenzi ya Fedha na Mipango 

1.12.7.1 Majukumu ya Kurugenzi ya Fedha na Mipango 
i. Kusimamia utengenezaji sera mbalimbali za usimamizi wa 

fedha. 
ii. Kufanya mapitio ya Sera za Taasisi zingine ili kutoa ushauri 

kwa Hospitali ili iweze kusonga mbele. 
iii. Kuhakikisha bajeti na mipango ya Hospitali inatekelezwa. 
iv. Kufanya uchunguzi na kuja na matokeo ambayo yatasaidia 

katika kufanya maamuzi sahihi. 
v. Kuandaa bajeti ya Hospitali ili kuweza kuingizwa kwenye 

bajeti ya Wizara ya mwaka. 
vi. Kuhakikisha bajeti na mipango ya Hospitali vinafuata 

utaratibu mzuri wa Serikali. 
vii. Kuhakikisha usimamizi na utunzaji wa nyaraka za kifedha 

unafanyika. 
viii. Kutoa maelekezo mazuri kuhusiana na matumizi na utunzaji 

wa nyaraka za fedha. 
ix. Kusimamia suala la ukusanyaji wa mapato. 

1.12.7.2 Ahadi za Kurugenzi ya Fedha na Mipango 
i. Kulipa mishahara ya wafanyakazi ndani ya siku mbili za kazi 

baada ya kupokea hundi ya mishahara kutoka Serikali. 
ii. Kulipa posho na stahiki zingine za wafanyakazi ndani ya siku 

tano baada ya kupokea madai hayo kutoka kwa Wakuu wa 
Idara husika pale ambapo uwezo wa kifedha utakaporuhusu. 

iii. Kulipa Wazabuni na kutoa huduma ndani ya mwezi mmoja 
baada ya kupokea hati ya madai kutegemeana na uwezo wa 
kifedha wa Hospitali wa kulipa kwa wakati huo. 

iv. Kuandaa taarifa ya fedha ya mwaka na kuiwasilisha kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali kupitia ofisi ya Mkurugenzi 
Mtendaji kila tarehe 30 ya mwezi septemba au kabla ya hapo. 

v. Kupitia Sera ndogondogo za fedha angalau kila baada ya miaka 
ya mitatu 
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vi. Kukamilisha maandalizi ya bajeti ya hospitali na mipango kazi 
kabla ya tarehe 30 ya kila mwezi Desemba. 

vii. Kuhakikisha vituo vyote vya makusanyo ya mapato 
vinafunguliwa saa mbili asubuhi na kufungwa saa kumi jioni. 
Kituo cha kukusanya mapato kilicho Sehemu ya magonjwa ya 
dharura kitafanya kazi kwa saa 24 kila siku. 

viii. Kuhakikisha kuwa kumbukumbu za malipo ya ada za matibabu 
yanayolipwa na wagonjwa zinaingizwa kwenye mfumo wa 
kompyuta na mteja anapewa stakabadhi inayoonesha kiasi cha 
fedha alicholipa. 

ix. Kuwarudishia wateja wetu pesa walizolipa bila kupata huduma 
ndani ya siku mbili baada ya kuwasilisha madai yaliyoidhinishwa 
na wahusika wenye mamlaka. 

x. Tutawasiliana kwa upole na kwa kutumia lugha nzuri wakati 
wote wa kuwahudumia wateja wetu. 

xi. Tutalipa posho ya kuwahudumia wagonjwa wa binafsi (fast 
track) kila baada ya mwezi kuisha. 

xii. Kulipa malipo ya dharura ndani ya siku mbili kwa siku za kazi. 
xiii. Kuwasiliana na wateja wetu mara tu tutakaposhindwa kutimiza 

ahadi zetu kutokana na changamoto za uwezo wa kifedha. 
xiv. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 

1.12.8 Kitengo cha Technolojia ya Habarina na Mawasiliano 
(TEHAMA) 

1.12.8.1 Majukumu ya Kitengo cha Technolojia ya 
Habarina Mawasiliano 

i. Kuhakikisha matumizisahihi ya kompyuta kwa Hospitali 
yanafanyika kwa ufanisi. 

ii. Kushauri na kutengeneza sera zinazohusiana na teknolojia 
habari na mawasiliano. 

iii. Kuwa na wataalamu wa teknolojia ya habari na mawasiliano. 
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iv. Kuwa na maono ya mbele ya teknolojia ya habari na 
mawasiliano ndani ya Hospitali. 

v. Kutengeneza mfumo wa usalama wa taarifa za Hospitali. 
vi. Kuhakikisha vifaa vyote vya TEHAMA vinafanya kazi kwa ufanisi. 
vii. Kuangalia namna ya uendelezaji wa watumishi wa TEHAMA 

ndani ya Hospitali. 
viii. Kusimamia Wazabuni wakati wamatengenezo ya mfumo/vifaa 

vya TEHAMA. 
ix. Kushirikiana na taasisi zingine ili kuhakikisha vifaa vyote 

vinafanyiwa matengenezo. 
x. Kutengeneza mpango wa matengenezo wa vifaa vya TEHAMA. 
xi. Kuendesha mafunzo ya kompyuta kwa watumishi. 

1.12.8.2 Ahadi za Kitengo cha Technolojia ya Habarina 
Mawasiliano 

i. Kuhakikisha taarifa za wagonjwa zinahifadhiwa kwa matumizi 
sahihi na salama. 

ii. Kuhakikisha mfumo mzima wa kompyuta unafanya kazi kwa 
ufanisi wakati wote. 

iii. Kuhakikisha mtandao unakuwa nyenzo ya kuondoa kero katika 
maeneo ya kutolea huduma. 

iv. Kuhakikisha majibu ya vipimo vya wagonjwa yanapatikana 
kwenye mtandao kwa muda unaotakiwa. 

v. Kuhakikisha huduma ya simu inapatikana ndani ya hospitali. 
vi. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
 

1.12.9 Kitengo cha Ufundi, Matengenezo na Mazingira 

1.12.9.1 Majukumu yaKitengo cha Ufundi, 
Matengenezo na Mazingira 

i. Kusimamia ujenzi, matengenezo ya vifaa na usimamizi wa 
mazingira ya hospitali. 
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ii. Kutengeneza Sera ndogondogo zinazohusiana na ufundi. 
iii. Kuwa na wataalamu wa ufundi. 
iv. Kushiriki kutengeneza mpango wa mafunzo ya watumishi. 
v. Kusimamia utekelezaji wa Sera na miongozo ya ufundi. 
vi. Kusimamia mpango wa matengenezo ya vifaa/vifaa tiba, 

mitambo, na miundombinu ya Hospitali. 
vii. Kusimamia na kushirikiana na wazabuni/wadau wakati wa 

matengenezo ya vifaa/vifaa tiba, mitambo, na 
miundombinu. 

viii. Kutengeneza mpango wa matengenezo ya vifaa vyote vya 
hospitali. 

ix. Kusimamia usafi wa mazingira. 
x. Kusimamia suala la maji safi na taka. 

1.12.9.2 Ahadi za Kitengo cha Ufundi, Matengenezo na 
Mazingira 

i. Kuhakikisha vifaa/vifaa tiba, mitambo, na miundombinu ya 
hospitali inafanyakazi kwa ufanisi. 

ii. Kushirikiana na wadau wa hospitali ili kuhakikisha huduma 
zinatolewa kwa ubora. 

iii. Kusimamia na kutunza vifaa/vifaa tiba, mitambo na 
miundombinu ya hospitali. 

iv. Kupunguza matumizi yasiyo ya lazima na kuziba mianya ya 
ubadhilifu wa mali za hospitali. 

v. Kuhakikisha usafi wa mazingira. 
vi. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa 
xv. Kusimamia suala la maji safi na taka. 
xvi. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
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1.12.10 Kitengo cha Uhusiano 

1.12.10.1 Majukumu ya Kitengo cha Uhusiano 
• Kuhakikisha huduma zinazotolewa na Hospitali zinajulikana 

ndanina nje ya nchi. 
• Kutengeneza mpango mkakati katika kutangaza shughuli za 

Hospitali. 
• Kutoa taarifa za matukio ya Hospitali. 
• Kutumia njia sahihi ili kufikisha ujumbe/taarifa kwa jamii. 
• Kuhakikisha Hospitali inakuwa nataswira nzuri kwa jamii. 
• Kuhakikisha kunakuwa na mfumo wa ukusanyaji wa maoni na 

sehemu ya malalamiko. 

1.12.10.2 Ahadi za Kitengo cha Uhusiano 
i. Kutoa ushauri kwa Mkurugenzi Mtendaji kuhusu masuala yote 

ya uhusiano na mawasiliano. 
ii. Kujibu maswali ya waandishi wa habari na kutoa ufafanuzi kwa 

wakati. 
iii. Kuwaunganisha waandishi wa habari na wataalamu wa afya ili 

kuandika habari kuhusiana na huduma zinazotolewa na 
Hospitali. 

iv. Tutaratibu ziara kwa waandishi wa habari kutembelea Hospitali 
ili kuujulisha umma kuhusu huduma zinazotolewa. 

v. Kutoa taarifa sahihi kwa umma. 
vi. Kutoa vibali kwa waandishi wa habari ikiwa kuna haja ya kupiga 

picha maeneo ya hospitali. 
vii. Kuwasaidia waandishi wa habari kuomba ridhaa kwa wagonjwa 

kabla kuhojiwa na kupigwa picha. 
viii. Kutoa ufafanuzi kwa vyombo vya habari kuhusiana na taarifa 

isiyo sahihi dhidi ya Hospitali ndani ya saa24. 
ix. Kusimamiana kuratibu masuala yote ya Mawasiliano na 

Uhusiano. 
x. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
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1.12.11 Kitengo cha Uhakiki Ubora wa Huduma 

1.12.11.1 Majukumu ya Kitengo cha Uhakiki Ubora 
i. Kuhakikisha mteja anapata huduma bora za afya. 
ii. Kuhakikisha huduma zitatolewa bila upendeleo; kipaumbele 

kitatolewa kwa makundi maalumu kwa mujibu wa Sera ya 
Taifa. 

iii. Kuhakikisha huduma inatolewa kwa kuzingatia viwango vya 
kitaifa na kimataifa. 

iv. Kuhakikisha huduma inayotolewa inamjali na kumlenga 
mteja. 

v. Kufanya ukaguzi wa huduma zinazotolewa na hospitali. 
vi. Kusimamia usalama wa wateja. 
vii. Kuhakikisha wagonjwa wanapatiwa matibabu kwa wakati. 
viii. Kuhakikisha malalamiko ya wateja yanafanyiwa kazi 

nakuwapatia mrejesho. 
ix. Kuhakikisha viashiria vyote vya ubora wa huduma za afya 

vinapatikana na vinafuatiliwa. 
x. Kusimamia utoaji wa mafunzo ya ubora wa huduma za afya 

kwa watumishi. 
xi. Kushirikiana na wadau wa masuala ya ubora wa huduma za 

afya katika kuimarisha huduma za hospitali kama ISO nk. 
xii. Kusimamia kazi zinazohusiana na utupaji na uteketezaji wa 

taka. 
xiii. Kusimamia utekelezaji wa miongozo ya kitaifa na kimataifa 

ya ubora wa huduma za afya. 
xiv. Kutengeneza mpango na uandishi wa taarifa za utekelezaji. 
 

1.12.11.2 Ahadi za Kitengo cha Uhakiki Ubora 
i. Kuhakikisha mteja anapata huduma bora za afya. 
ii. Kuhakikisha huduma zitatolewa bila upendeleo; kipaumbele 

kitatolewa kwa makundi maalumu kwa mujibu wa Sera ya 
Taifa. 
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iii. Kuhakikisha huduma inatolewa kwa kuzingatia viwango vya 
kitaifa na kimataifa. 

iv. Kuhakikisha huduma inayotolewa inamjali na kumlenga 
mteja. 

v. Kufanya ukaguzi wa huduma zinazotolewa na hospitali. 
vi. Kusimamia usalama wa wateja. 
vii. Kuhakikisha wagonjwa wanapatiwa matibabu kwa wakati. 
viii. Kuhakikisha malalamiko ya wateja yanafanyiwa kazi na 

kuwapatia mrejesho. 
ix. Kuhakikisha viashiria vyote vya ubora wa huduma za afya 

vinapatikana na vinafuatiliwa. 
x. Kusimamia utoaji wa mafunzo ya ubora wa huduma za afya 

kwa watumishi. 
xi. Kushirikiana na wadau wa masuala ya ubora wa huduma za 

afya katika kuimarisha huduma za hospitali kama ISO nk. 
xii. Kusimamia kazi zinazohusiana na utupaji na uteketezaji wa 

taka. 
xiii. Kusimamia utekelezaji wa miongozo ya kitaifa na kimataifa 

ya ubora wa huduma za afya. 
xiv. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 

1.12.12 Kitengo cha Ununuzi na Ugavi 

1.12.12.1 Majukumu ya Kitengo cha Ununuzi na Ugavi 
i. Kusimamia manunuzi yote ya Hospitali. 
ii. Kutekeleza miongozo ya manunuzi. 
iii. Kuandaa na kufuata miongozona sheria za manunuzi. 
iv. Kufanya manunuzi kulingana na mahitaji ya sehemu husika. 
v. Kutunza nyaraka zinazohusiana na manunuzi. 
vi. Kusaidia Idara na Kurugenzi katika kufanya manunuzi kwa 

mujibu wa sheria, taratibu na kanuniza manunuzi. 
vii. Kufanya manunuzi kwa njia ya mfumo wa TEHAMA. 
viii. Kusimamia mafunzo yasheria za manunuzi. 
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ix. Kushauri mambo yanayohusiana na manunuzi. 
x. Kufanya uchunguzi wa masoko ya bidhaa sahihi zinakopatikana. 

1.12.12.2 Ahadi za Kitengo cha Ununuzi naUgavi 
i. Kufanya manunuzi kwakufuata sheria ya manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2011pamoja na Kanuni zake za mwaka 2013, 
marekebisho 2016. 

ii. Kupokea dawa, vifaa/vifaa tiba vilivyonunuliwa na Hospitali kwa 
kuzingatia utaratibu wa upokeaji kwa mujibu wa sheria za 
manunuzi. 

iii. Kuhakikisha dawa na vifaa tiba vinapatikana kwenye stoo za 
Hospitali kadri inavyowezekana. 

iv. Kujibu madokezo sabili ya maombi ya vifaa kutoka kwa 
watumiaji ndani ya siku tano (5) za kazi. 

v. Kujibu barua za maombi ya manunuzi zinazopokelewa ndani ya 
siku tatu (3) za kazi. 

vi.  Kutoa dawa na vifaa tiba kwa watumiaji kadri 
vitakavyopatikana stoo kila siku ya kazi. 

vii. Kuaandaana kutangaza zabuni za kitaifa ndani ya siku kumi na 
nne (14) za kazi na za kimataifa ndani ya siku ishirini na moja 
(21) baada ya kupata hadidu za rejea. 

viii. Kutangaza“Expression of Interest” ndani ya siku kumi na nne 
(14) na muda wa siku thelathini (30) ili kupata washauri wa 
kitaifa na kimataifa (Local and International). 

ix. Kupokea, kuchambua na kupata idhini ya kutangaza na kupokea 
“Expression of Interest” ndani ya siku kumi na nne (14) ili 
kupata washauri wa kitaifa na ndani ya siku ishirini na moja (21) 
ili kupata washauri wa kimataifa. 

x. Kuandaa na kutangaza mpango wa manunuzi wa mwaka wa 
fedha. 

xi. Kuwasilisha mpango wa manunuzi wa mwaka wa fedha kwenye 
Bodi ya wadhamini na mamlaka ya usimamizi wa manunuzi ya 
Umma. 

xii. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 
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mteja/mgonjwa. 

1.12.13 Kitengo chaUkaguzi wa Ndani 

1.12.13.1 Majukumu ya Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 
i. Kuimarisha kitengo cha ukaguzi wa ndani ili kutekeleza 

majukumu yake kwa kujitegemea. 
ii. Kutekeleza mpango wa ubora wa mwaka 2012 uliotolewa na 

Wizara ya Fedha kupitia Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za serikali. 
iii. Kuhakikisha kitengo cha ukaguzi wa ndani kinafanya kazi kwa 

ufanisi ili kuisaidia Bodi ya Wadhamini katika kusimamia 
hospitali. 

iv. Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa fedha na rasilimali 
nyingine kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu za fedha na 
manunuzi. 

v. Kuhakikisha makusanyo na matumizi yanafanyika kwa wakati na 
kufuata miongozo ya fedha. 

vi. Kujenga uhusiano mzuri na wakaguzi wa nje ili kufanikisha zoezi 
la ukaguzi. 

vii. Kusimamia na kutekeleza sera na miongozo ya matumizi ya 
fedha na manunuzi. 

viii. Kutoa taarifa haraka iwezekanavyo pale inapogundulika 
matumizi yasiyosahihi ya mali za Umma. 

ix. Kuhakikisha vikao vya Kamati ya Ukaguzi vinafanyika kwa 
mujibu wa sheria. 
 

1.12.13.2 Ahadi za Kitengo cha Ukaguzi wa ndani 
i. Kutoa taarifa za Ukaguziwa Fedha, Manunuzi na mali za 

Hospitali. 
ii. Kutoa ushauri kwaAfisa Masuuli kuhusu masuala ya fedha, 

mapato, manunuzi na matumizi. 
iii. Kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo na maagizo 

yanayotokana na taarifa za ukaguzi. 



	

	
Mteja kwanza                                                                        Huduma bora ndiyo kipaumbele chetu 

48	

iv. Kuhakikisha Mpango Kazi wa ukaguzi wa ndani unatolewa 
mwanzoni mwa mwaka wa fedha husika. 

v. Kuhakikisha watejawanaelimishwa kuhusu umuhimu wa ukaguzi 
wa ndani. 

vi. Kuhakikisha zoezi la ukaguzi linafanyika kwa ustarabu na siyo 
kwa vitisho. 

vii. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 
mteja/mgonjwa. 

1.12.14 Kitengo cha Sheria 

1.12.14.1 Majukumu ya Kitengo cha Sheria 
i. Kutoa tafsiri ya sheria na kanuni mbalimbali. 
ii. Kutoa ushauri wa kitaalamu katika matumizi ya sheria na 

utekelezaji wa mikataba inayoihusu hospitali. 
iii. Kuiwakilisha Taasisi katika masuala ya kesi Mahakamani na 

Mabaraza ya Usuluhishi. 
iv. Kuandaa mikataba inayohusiana na hospitali. 
v. Kushirikiana na Taasisi za kisheria. 
vi. Kushiriki katika Kutengeneza sheria na kanuni ndogondogo za 

Hospitali. 
vii. Kuhakikisha huduma zinazotolewa na kupokelewa na hospitali 

zinazingatia misingi ya sheria ya nchi. 
viii. Kumsaidia Mkurugenzi Mtendaji katika utekelezaji wa kazi za 

Bodi ya wadhamini. 
 

1.12.14.2 Ahadi za Kitengo cha Sheria 
i. Kuhakikisha sheria, kanuni nataratibu za Hospitali zinafuatwa 

katika utoaji wa huduma. 
ii. Kuhakikisha haki inatendeka wakati wa kutoa na kupokea 

huduma. 
iii. Kutokupokea rushwa kwa sababu huduma bora ni haki ya 

mteja/mgonjwa. 
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1.13 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 

1.13.1 Haki za mgonjwa/mteja 
 

1.  Kupata 
huduma  

Ni haki ya mteja/mgonjwa kupata huduma 
za matibabu 

 
2.  Usalama 

wa 
huduma  

Ni haki ya mteja/mgonjwa kupata matibabu 
bora na salama 

 
 

3.  Heshima Ni haki ya mteja/mgonjwa kuheshimiwa 
wakati wote wa kupata huduma  

 
4.  Mawasilia

no 
 

Ni haki ya mteja/mgonjwa Kupata taarifa za 
matibabu kwa uwazi ikiwa pamoja na: 

• Gharama za matibabu 
• Taarifa za maendeleo ya matibabu 

5.  Kushiriki Ni haki yamteja/mgonjwa Kushirikishwa 
katika kufanya maamuzi juu yamatibabu 
yake  

 
6.  Faragha 

 
Mteja anahaki ya  

• Kutunziwa taarifa za ugonjwa wake 
• Kuwa na faragha wakati wa 

matibabu yake 
7.  Hoja/Mao

ni 
 

Mteja anahaki ya  
• Kutoa maoni kuhusu huduma 

anayoipata 
• Kushughulikiwa kwa maoni anayotoa  
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1.13.2  Wajibu wa mgonjwa/mteja 
   

1.  Usalama 
wa mali 

• Ni wajibu wa Mteja/mgonjwa kutunza mali 
zake pamoja na mali za hospitali wakati 
awapo hospitalini 

2.  Ushirikiano • Ni wajibu wa Mteja/mgonjwa kutoa 
ushirikiano kwa watoa huduma ili kufanikisha 
matibabu 

3.  Heshima  • Ni wajibu wa Mteja/mgonjwa kuheshimu 
watumishi wote wa hospitali 

4.  Mawasiliano  • Ni wajibu wa Mteja/mgonjwa kufanya 
mawasliano na watoa huduma pindi 
inapohitajika ili kufanikisha matibabu  

5.  Maoni  • Ni wajibu wa Mteja/mgonjwa kutoa maoni 
kuhusu huduma zinazotolewa na hospitali kwa 
njia zifuatazo: 

o Sanduku la maoni 
o Namba za simu zilizoainishwa kwenye 

mabango 
o Ofisi inayoshughulikia malalamiko 
o Dawati la maulizo 
o Dodoso la maoni baada ya matibabu 
o Watoa elimu ya afya 

6.  Mazingira  • Ni wajibu wa Mteja/mgonjwaKutunza 
mazingira na miundombinu ya Hospitali 

• Ni wajibu wa mteja kuuliza juu ya matumizi ya 
miundombinu ya hospitali 

• Ni wajibu wa mteja kufidia gharama za 
matengenezo ya uharibifu wa vifaa na 
miundombinuiliyoharibiwa kwa uzembe, 
makusudi au kulazimisha matumizi pasipo 
kuuliza matumizi sahihi. 
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1.13.3 Wajibu wa mtoa huduma 
 
 

 
1.  

Mtumishi anawajibu wa kutoa huduma bora  
 

2.  
Kuwaheshimu wagonjwa/wateja 
 

3.  
Kuvaa viatu vya mgonjwa (kujiweka upande wa 
mgonjwa wakati wa kutoa huduma) 
 

4.  
Kuhakikisha uwepo wa faragha wakati wa kumhudumia 
mteja 
 

5.  
Kumuuliza mteja ili kupata taarifa sahihi za mteja  

6. Haki na wajibu wa kutoa huduma na matibabu 
 

7.  
Kuhakikisha hali ya usiri wa taarifa za mteja wakati wote 
wa kutoa huduma 
 

8.  
Wajibu wa kuamua matibabu kwa kumshirikisha mteja 
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SEHEMU YA NNE 

 
1.14 MREJESHO 

i. Mteja/Mgonjwa akiwa hospitali 
Mteja anakaribishwa kutoa maoni kuhusu huduma zinazotolewa na 
hospitali kupitia sanduku la maoni, namba za simu za viongozi, 
watoa elimu ya afya, Ofisi inayoshughulikia malalamiko na kwa njia 
ya Dodoso. 
 

ii. Mteja/Mgonjwa akiwa nje ya hospitali 
Mteja awapo nje ya hospitali anaweza kutuma maoni yake kwa njia 
ya mitandao ya kijamii kupitia kurasa za BMH kama vile: 

Kupitiatovuti ya hospitali ambayo niwww.bmh.or.tz  au barua pepe 
ambayo ni info@bmh.go.tz  

Twiter: @MkapaHospital 

Instagram: Benjamin_mkapa_hospital 

Au Yu-tube: BMH TV 
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1.14.1 DODOSO LA MAONI 
 

BENJAMIN MKAPA HOSPITAL  
 
 

P.O Box 11088 Dodoma, Tanzania 
Faks: +255-26- 2963711,          Simu: 
+255-26-2963710 
Barua pepe: info@bmh.go.tz   
Wavuti: www.bmh.or.tz 

___________________________________________ 
 

FOMU YA MAONI YA MTEJA. 
 

NAMBA YA FOMU……..                                                TAREHE: 
……...……. 
 
UTANGULIZI: 
Hospitali ya Bejamini Mkapa inatoa huduma za afya kwa kuzingatia 
sera, miongozo na taratibu zilizowekwa na Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. Hospitali ipo katika 
hatua mbalimbali za maboresho ya utoaji huduma ili kuwa kituo 
bora cha utoaji wa huduma za afya kwa jamii. Hospitali inathamini 
mchango wa mawazo,hivyo kwa nafasi ya pekee inapenda 
kukushirikisha ndugu mteja kutoa maoni yako yenye lengo ya 
kuboresha huduma zinazotolewa kupitia dodoso hili. 
Tunakuhakikishia kuwa taarifa utakazozitoa zitakuwa ni siri yako na 
hospitali na zitatumika kwa lengo hili tu. 
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TAARIFA ZA MTEJA: 
! Weka vema sehemu stahiki 
1. UMRI WA MTEJA 

Miaka  
 

2. JINSI 
a)  Me  
b)  Ke  

 
3. WILAYA UNAKOTOKA 

 
 

 
4. HALI YA ELIMU 

a)  Sijasoma  
b)  Elimu ya msingi  
c)  Sekondari  
d)  Elimu ya Chuo  
e)  Elimu ya Chuo kikuu  

 
5. HALI YA KAZI 

a)  Nimeajiriwa 
 

 

b)  Nimejiajiri 
 

 

c)  Mzee 
 

 

d)  Mlemavu  
 

TATHMINI ENEO LA MAPOKEZI YA WAGONJWA: 
6. Je, ulipokelewa kwa lugha nzuri ulipofika mapokezi  

a) Ndiyo 
b) Hapana 
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7. Je sehemu ya mapokezi ni safi na ina mpangilio mzuri wa 
kusubiria,kuandikisha na kulipia huduma? 

a) Ndiyo 
b) Hapana 

8. Usafi wa vyoo vya wateja sehemu ya mapokezi unaridhisha  
a) Ndiyo 
b) Hapana 

9. Tangu ulipochukua risiti ya namba ya kuhudumiwa mpaka 
ulipomaliza kuandikisha ulichukua muda gani 
 

Muda uliotumika  
0-30 dakika  
31-60  
61-90  
91-120  

 
10. Je faragha iliyopo wakati wa kuandikishwa unaionaje 

a) Inatosha sana 
b) Inatosha kidogo 
c) Sijui 
d) Haitoshii 
e) Haitoshi kabisa 

11. Uliridhishwa na huduma uliyoipata sehemu ya mapokezi 
a) Ndiyo 
b) Hapana 

TATHMINI ENEO LA OPD NA KLINIKI: 
12. Je , ulipokelewa kwa lugha nzuri 

a) Ndiyo 
b) Hapana 

13. Je, baada ya kufika eneo la kiliniki(OPD) ulipimwa vipimo 
vya awali(uzito/pressure 

c) Ndiyo 
d) Hapana 

14. Ulisubiria muda gani mtoa huduma kukupima vipimo hivyo/ 
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Muda uliotumika  
0-30 dakika  
31-60  
61-90  
91-120  

15. Je sehemu ya kliniki/OPD ni safi na ina mpangilio mzuri wa 
kusubiria huduma? 

a) Ndiyo 
b) Hapana 

16. Je faragha iliyopo wakati wa kukupima unaionaje 
a) Inatosha sana 
b) Inatosha kidogo 
c) Sijui 
d) Haitoshii 
e) Haitoshi kabisa 

17. Uliridhishwa na huduma uliyoipata? 
c) Ndiyo 
d) Hapana 

TATHMINI CHUMBA CHA DAKTARI: 
18. Ndugu mteja, Umefanikiwa kuonana na daktari wako 

Je, Hii ni mara yako ya kwanza kutibiwa hapa hospitalini  
a) Ndiyo 
b) Hapana 

19. Kama jibu la namba 1 nindiyo.  Je unatibiwa kiliniki ya 
magonjwa gani……………………………..(taja) 

20. Je, umesubiri kwa muda gani ndipo ukapata huduma ya 
kusikilizwa shida yako na daktari? 

a) 0-30 
b) 31-60 
c) 61-90 
d) 91+ 

21. Je, muda uliosubiri kupata huduma kutoka kwa daktari 
unaridhisha? 

Hapana,sikubaliani  
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sana  
Hapana, sikubali  
sina hakika  
Ndiyo, nakubali  
Ndiyo,nakubali 
sana 

 

 
22. Je, daktari alikusikiliza shida yako kwa upole na umakini? 

a) Ndiyo 
b) Hapana 

23. Je, daktari alikupa muda wa kutosha kujieleza shida yako? 
a) Ndiyo 
b) Hapana 

24. Je daktari alikupima mwili baada tu ya kukusikiliza shida 
yako? 

a) Ndiyo 
b) Hapana 

25. Je daktari alikupa maelezo juu ya shida yako na vipimo 
unavyotakiwa kufanya na matibabu yako 

a) Ndiyo 
b) Hapana  

26. Je kulikuwa na faragha ya kutosha  wakati wa kuhudumiwa 
a) Ilikuwepo 
b) Haikuwepo 
c) Sijui kama ilikuwepo au haikuwepo 

 
27. Je, unakubali kuwa huduma iliyotolewa  imekuridhisha 

a) NDIYO, nakubaliana  sana 
b) Nakubali kiasi 
c) Sijui 
d) Sikubaliani 
e) sikubaliani kabisa 

TATHMINI MAABARA: 
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28. Ndugu mteja, umepata huduma ya vipimo katika Sehemu 
ya magonjwa yamaabara hapa hospitalini. 

Je, ulipokelewa kwa lugha nzuri 
a) Ndiyo 
b) Hapana 

29. Baada ya kupokelewa fomu yako ya vipimo, ulikaa muda 
gani mpaka ulipochukuliwa vipimo hivyo? (dakika) 

a) 0-15 
b) 16-30 
c) 31-45 
d) 45+  

30. Je huduma inayotolewa  katika eneo la mapokezi ya 
maabara unaionaje? 

a) Inaridhisha sanana 
b) Inaridhisha kiasi 
c) Sijui 
d) Hairidhishi 
e) Hairidhishi kabisa 

31. Baada tu ya kukuchukuliwa kwa vipimo vyako ulisubiria 
muda gani mpaka ulipopata majibu yako?. 

Muda uliotumika(dakika)  
0-30  
31-60  
61-90  
91-120  
Siku moja  
Siku mbili  
Siku tatu  

 
32. Je faragha iliyopo wakati wa kuchukua vipimo/sampuli hapo 

maabara inatosha?  
a) Inatosha sana 
b) Inatosha kidogo 
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c) Sijui 
d) Haitoshii 
e) Haitoshi kabisa 

33. Je ulilipia mwenyewe vipimo ulivyoandikiwa? 
a) Ndiyo 
b) Bima 
c) Msamaha 

34. Kama ulijilipia mwenyewe, gharama za vipimo 
ulivyoandikiwa unazionaje 

a) Nafuu sana 
b) Nafuu kidogo 
c) sijui 
d) gharama iko juu 
e) Gharama iko juu sana 

 
TATHMINI SEHEMU YA MAGONJWA YAMIONZI: 

35. Ndugu mteja, umepata huduma ya vipimo katika Sehemu 
ya magonjwa yamionzi hapa  hospitalini 

 Je, ulipokelewa kwa lugha nzuri 
a) Ndiyo 
b) Hapana 

36. Je, ni kipimo gani ulichofanyiwa taja……………………… 
37. Baada ya fomu yako ya vipimo kupokelewa, ulisuburi kwa 

muda gani mpaka ulipofanyiwa Kipimo hicho. Taja 
muda……………………….. 

38. Je, ulipowasilisha fomu yako ya vipimo ili kufanyiwa kipimo, 
ulilazimika kuirudisha tena kwa daktari kufanyiwa 
marekebisho. 

a) Ndiyo 
b) Hapana 

39. Kama jibu la swali namba nne ni ndiyo, Je ilichukua muda 
gani kuirejesha tena fomu hiyo kwenye vipimo. 
Taja…………………………………….. 
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40. Je kulikuwa na faragha na kuthaminiwa utu wako wakati 
wa kuhudumiwa 

a) Ndiyo, ilikuwepo sana 
b) Ilikuwepo 
c) Sijui kama ilikuwepo au haikuwepo 
d) Haikuwepo 
e) haikuwepo kabisa 

41. Baada ya kufanyiwa kipimo ulisubiri muda gani kupata 
majibu yako 
Weka tiki sehemu inayohusika 

a) Dakika 0-30  
b) Dakika 31-60 
c) Dakika 61-90 
d) Dakika 91-120 
e) Siku moja 
f) Siku mbili mpaka tatu 
g)  Zaidi ya siku tatu 

42. Je, unakubali kuwa huduma iliyotolewa  imekuridhisha 
a) NDIYO, nakubaliana  sana 
b) Nakubali kiasi 
c) Sijui 
d) Sikubaliani 
e) sikubaliani kabisa 

43. Je ulilipia mwenyewe vipimo ulivyoandikiwa? 
a) Ndiyo 
b) Hapana 

44. Kama ulijilipia mwenyewe, gharama za vipimo 
ulivyoandikiwa unazionaje 

a) Nafuu sana 
b) Nafuu kidogo 
c) Sijui 
d) sio nafuu 
e) sio nafuu kabisa 

TATHMINI KATIKA DIRISHA LA DAWA: 
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45. Ndugu mteja, Umepata huduma katika dirisha la dawa la 
hospitali 

Je ulipokelewa kwa lugha nzuri? 
a) Ndiyo 
b) Hapana 

46. Je unaweza kusema umesubiria muda gani mpaka 
ulipopata huduma.  

Dakika  
0-30  
31-60  
61-90  
91+  

 
47. Je, ulifanikiwa kupata dawa zote ulizoandikiwa na daktari  

a) Ndiyo, nilipata zote 
b)  Nilipata baadhi tu 
c) Sikupata kabisa 

48. Je umeridhika na hali ya upatikanaji wa dawa 
a) Ndiyo, nimeridhika 
b)  Nimeridhika kiasi 
c) Hapana, sikuridhika kabisa 

49. Je, ulipata maelekezo ya  namna ya kutumia  dawa  
ulizopata 

a) Ndiyo 
b) hapana   

50. Je, uliridhika na maelekezo uliyopata?   
a) ndiyo niliridhika 
b) niliridhika kidogo 
c) Hapana sikuridhika kabisa 

51. Je ulilipia mwenyewe dawa ulizoandikiwa? 
a) Ndiyo 
b) Hapana 

52. Kama ulijilipia mwenyewe, gharama za dawa ulizoandikiwa 
zilikuwaje 
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a) Nafuu 
b) Gharama ya wastani 
c) Gharama sana  
d) Sijui 

 
53. Je kulikuwa na faragha na kuthamini utu wako wakati 

ulipokuwa wanakuhudumia? 
a) Ndiyo 
b) Hapana 

 TATHMINI USTAWI WA JAMII/SOCIAL WELFARE: 
54. Je, ulipokelewa kwa lugha nzuri ulipofika kwa mhusika? 

Weka tiki sehemu inayohusika 
a) Ndiyo 
b) Hapana 

55. Je ulipewa nafasi ya kueleza shida yako na kusikilizwa kwa 
umakini  

a) Ndiyo 
b) Hapana 
c) Kiasi 

56. Shida yako ilihusisha msaada katika vitu gani; 
a) Msaada wa kijamii 
b) Elimu na maelekezo 
c) Kisaikolojia na ushauri 
d) Malalamiko  
e) Hali ya kiuchumi na gharama za matibabu 

57. Kwenye maeneo uliyohitaji msaada kama ulivyoainisha 
kwenye swali namba 3, ni yapi ulipata msaada mzuri 

a. Msaada wa kijamii 
b. Maelekezo na elimu juu ya matibabu 
c. Kisaikolojia na ushauri 
d. Malalamiko 
e. Hali ya kiuchumi na gharama za matibabu 

58. Tangu uliposikilizwa na kueleza shida yako ilichukua muda 
gani kuhudumiwa hadi kupata ufumbuzi 
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na Muda uliotumika Weka(v) 
1.  Dakika 45 – saa 1  
2.  Saa 1 – masaa 3  
3.  Zaidi ya saa 3  
4.  Siku   1+  

 
59. Je faragha iliyopo wakati wa kuhudumiwa unaionaje 

a) Inatosha sana 
b) Inatosha kidogo 
c) Sijui 
d) Haitoshi 
e) Haitoshi kabisa 

60. Uliridhishwa na huduma uliyoipata ustawi wa jamii 
a) Ndiyo 
b) Hapana 
c) Kiasi 

 
HITIMISHO: 

61. Ndugu mteja tumefikia mwisho wa dodoso letu, Tunaomba 
utoe maoni yako yatakayoongeza ufanisi na ubora wa kazi 
hapa hopitalini 
……………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………
…………………………… 
 
Asante kwa kutoa maoni yako 

 
 
 

1.14.2 FOMU ZA KURIDHIA HUDUMA 
 

i. Fomu ya idhini ya matibabu(consent form) 
 



	

	
Mteja kwanza                                                                        Huduma bora ndiyo kipaumbele chetu 

64	

BENJAMIN MKAPA HOSPITAL  
 
 

P.O Box 11088 Dodoma, Tanzania 
Faks: +255-26- 2963711,          Simu: 
+255-26-2963710 
Barua pepe: info@bmh.go.tz   
Wavuti: www.bmh.or.tz 

__________________________________________ 
 

 
Jina ……………………………………….jinsia 
…………………………………umri…………..idhini hii ya matibabu, utoaji 
wa dawa za usingizi (nusu kaputi)/ganzi na kufanyiwa huduma ya 
upasuaji/tiba ya uchunguzi. 
Mimi …………………………………………. nina mruhusu 
Dkt…………………………………………na jopo la wataalamu 
watakaomsaidia katika kunifanyia/kumfanyia huduma ya upasuaji 
au uchunguzi wa ugonjwa wangu/mgonjwa wangu wa 
……………………………………………..nimekwishaelezwa kwamba, wakati 
wa huduma ya upasuaji mengine ambayo hayakuoekana kabla ya 
kupewa dawa ya usingizi  na kupasuliwa yanaweza 
kuonekana/kujitokeza wakati wa upasuaji na ikihitajika kufanyiwa 
upasuaji tofauti na nilivyoelezwa awali. Kwahiyo ninatoa idhini ya 
kumwomba daktari aliyetajwa hapo juukama ilivyohitajika. 
 
Aidha ninatoa idhini ya kupewa usingizi (nusu kaputi)/ganzi na 
kutumika kwa dawa hizo wakati nahudumiwa kama inavyoonekana 
inafaa. 
 
Naidhinisha pia kupewa dawa sehemu ya damu (plasma) dawa ya 
kuweka kwenye mishipa ya damu pamoja na drip, damu kama tiba 
au huduma yoyote itakavyoonekana ya lazima au mhimu kwa hali 
yangukutokana na uamuzi wa wataalamu  
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Nathibitisha kwamba nimeelezwa na kuelewa aina na lengo la 
upasuji na nimeelezwa kuhusu matibabu mbadala yalipo na 
uwezekano wa matatizo wa matatizo au madhara yanayoweza 
kutokea katika upasuaji au tiba hiyo 
 
NATHIBITISHA KWAMBA NIMESOMEWAA NA KUELEWA VYEMA 
MAELELZO YAYOPO HAPO JUU NA KWAMBA SEHEMU ZOTE 
ZILIZOACHWA WAZI AU KAULI ZILIZOHITAJIKA KUJAZWA NAME 
NIMEJAZWA NA KUWA VIFUNGU VYOTE AMBAVYO HAVIHUSIKI 
VILIFUTWA KABLA SIJAWEKA /KUTIA SAINI YANGU 
 
Saini ya mgonjwa ……………………………………………….……………… 
Jina la mgonjwa ………………………………………………………………… 
(mbadala /ndugu atie saini iwapo mgonjwa ni motto au anaugonjwa 
wa akili/mlemavu) 
saini ya mbadala ………………………………………………………………… 
Jina la mbadala na uhusiano na mgonjwa……………………………….      
Saini ya shahidi……………………………………………………………….….. 
Jina la shahidi…………………………………………………………….………. 
Tarehe ………………………….mwezi……………………..mwaka………… 
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1.14.3 FOMU YA KUJAZA KABLA YA KUFANYIWA KIPIMO 
CHA MRI 

Fomu	hii	hujazwa	na	mgonjwa	au	msaidizi	wa	mgonjwa	kabla	ya	
kufanyiwa	kipimo	chaMRI	kwa	msaada	wa	mradiolojia		

BENJAMIN MKAPA HOSPITAL  
 
 

P.O Box 11088 Dodoma, Tanzania 
Faks: +255-26- 2963711,          Simu: 
+255-26-2963710 
Barua pepe: info@bmh.go.tz   
Wavuti: www.bmh.or.tz 

__________________________________________ 

Baadhi ya vitu ambavyo vinaweza kuwa hatari kwa mgonjwa au 
kuingilia mfumo wa upimaji wa MRI 

Tafadhali jaza jibu sahihi na ukisema ndiyo (yes) toa maelezo  

Jina la mgonjwa (Patient name: Last name);_______________ Fist 
name;________________ Hosp No _________ 

YES NO Check the 
following  

Angalia na uliza 
mgonjwa yafuatayo 

Comment 
/Maoni 

  Metal fragments Vipande vya chuma 
kwenye mwili 

 

  Prosthesis  Viungo bandia   
  Metal rods in bones Chuma kwenye mfupa   
  Bone/joint pin, 

screw, nail 
wire/plate 

Msumari, wayakwenye 
viungo 

 

  Artificial limb or Kiungo cha mwili bandia   
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YES NO Check the 
following  

Angalia na uliza 
mgonjwa yafuatayo 

Comment 
/Maoni 

joint 
  Metal or wire mesh 

implants   
Waya au chuma mwilini  

  Cosmetic surgery Upasuaji wa urembo  
  Spinal rods  Chuma kwenye mifupa ya 

mgongo 
 

  Body piercing(s) Vyuma vya urembo 
mwilini, masikioni 

 

  Hearing aid 
(remove before 
scan) 

Kifaa cha kusaidia kusikia   

  Cochlear, otologic 
or ear implant  

Kifaa bandia sikioni  

  Denture (remove 
before scan) 

Meno/taya la bandia   

  Wire suture or 
surgical staples  

Mishono ya upasuaji kwa 
waya 

 

  Cardiac pacemaker Bateri ya moyo  
  Aortic clip Ringi ya mshipa wa aorta  
  Internal pacing 

wires  
Nyaya kwenye viungo vya 
ndani 

 

  Artificial heart 
valves / prosthesis 

Valvu bandia za moyo  

  Wig, toupee, or hair 
implant  

Nyele bandia zenye 
chuma  

 

  Shrapnel, bullet  Vipande vya risasi mwilini  
  Pessary or bladder 

ring  
Ringi ya kibofu cha mkojo  

  IUCD or diaphragm  Kifaa cha kuzuia mimba   
  Swan-Ganz catheter Mrija maalum kwenye  
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YES NO Check the 
following  

Angalia na uliza 
mgonjwa yafuatayo 

Comment 
/Maoni 

mshipa 
  Claustrophobia Uoga wowote wa vitu 

vikubwa/vilivyofungwa 
 

  Any history of drug 
allergies 

Kama una aleji ya dawa  

 
Tafadhali ondoa vitu vyote vyenye asili chuma kabla ya kufanyiwa 
kipimo cha MRI kama vile funguo, pini za nywele, jewelry, saa, 
barrette, vibanio vya chuma, kadi za benki,sarafu, kalamu, mkanda, 
vishikizo vya chuma, visu vya mfukoni, nguo zenye chuma na heleni 
za masikio. Viziba masiko vinahitajika wakati wa kufanyiwa kipimo 

Please remove all  metallic objects before the MRI examination 
including; keys, hair pins, jewelry, watch, barrettes , safety 
pins, paperclips, credit cards, coins, pens, belt, metal 
buttons, pocket knife, clothing with metal in the material. 
Ear plugs are required during the MRI examination  

_______________ ___________ __________________ ________________ 
Sahihi ya 
mgonjwa 
Patient signature  

Tarehe 
Date  

sahihi ya mradiolojia 
Radiographer 
signature  

sahihi mtumishi wa MRI 
MRI staff signature  

 
 
1.15 MAWASILIANO 
 
MKURUGENZI MTENDAJI  
HOSPITALI YA BENJAMIN MKAPA 
S.L.P 11088  
DODOMA – TANZANIA 
Simu namba ya simu +255-26-2963710 
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Barua pepe info@bmh.or.tz   
Namba ya faksi +255-26-2963711 
Tovuti:www.bmh.or.tz  

 
  


